TP Hạ Long: Chung tay bảo vệ môi trường
Thực hiện Nghị quyết số 12-NQ/TU ngày 12/3/2018 của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh về bảo vệ môi trường giai đoạn 2018-2022, TP Hạ Long đã ban hành chương trình hành động với các chỉ tiêu, nhiệm vụ, giải pháp và tiến độ, nhằm đạt hiệu quả cao trong công tác này.
Cán bộ, nhân dân TP Hạ Long tổ chức trồng cây gỗ lớn tại thôn Đèo Đọc, xã Đồng Lâm.
Hiện 100% các đơn vị sản xuất than, điện, xi măng, vôi, khai thác khoáng sản trên địa bàn thành phố đều vận hành các công trình bảo vệ môi trường theo báo cáo đánh giá tác động môi trường (ĐTM) được phê duyệt, như Nhà máy Xi măng Thăng Long, Nhà máy Xi măng Hạ Long, Nhà máy Nhiệt điện Thăng Long, Nhà máy vôi Hạ Long, Công ty Than Uông Bí, Công ty 91 Chi nhánh Tổng Công ty Đông Bắc, 12 đơn vị khai thác đá làm vật liệu xây dựng, 6 đơn vị khai thác sét.
Các đơn vị sản xuất nhiệt điện, xi măng, sản xuất vôi, CCN Hoành Bồ đã hoàn thành lắp đặt hệ thống quan trắc nước thải, không khí tự động liên tục và truyền số liệu trực tiếp về Trung tâm điều hành của Sở TN&MT. Công ty Than Thăng Long Chi nhánh Tổng Công ty Đông Bắc đã hoàn thành lắp đặt hệ thống quan trắc nước thải mỏ mặt bằng khai trường xã Dân Chủ, xã Quảng La; CCN Hoành Bồ đang lắp đặt hệ thống quan trắc nước thải...
Cùng với đó, thành phố phối hợp với các đơn vị ngành Than thực hiện Đề án đảm bảo môi trường cấp bách ngành Than trên địa bàn. Đến nay, tổng diện tích đã trồng cây cải tạo phục hồi môi trường trên địa bàn thành phố được gần 300ha. Tất cả các đơn vị ngành Than trên địa bàn thành phố đã lắp đặt xong hệ thống quan trắc môi trường tự động cho các trạm xử lý nước thải, kết nối và truyền dữ liệu trực tiếp để kiểm soát chất lượng nước thải. Thành phố thường xuyên kiểm tra, giám sát, đôn đốc các đơn vị doanh nghiệp khai thác khoáng sản khác trên địa bàn thực hiện tốt việc hoàn nguyên, bảo vệ môi trường.
Để tiếp tục thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ môi trường, trên cơ sở dự thảo Đề án “Bảo vệ môi trường, sử dụng hiệu quả tài nguyên thiên nhiên, phòng tránh và giảm nhẹ thiên tai, ứng phó với biến đổi khí hậu giai đoạn 2021-2025, định hướng đến năm 2030“ của tỉnh, Hạ Long sẽ xây dựng kế hoạch tổng thể bảo vệ môi trường thành phố đến năm 2025, định hướng đến năm 2030.
baoquangninh.com.vn
Bài viết cùng chuyên mục
- UBND tỉnh Quảng Ninh ban hành kế hoạch triển khai đánh giá năng lực cạnh tranh cấp Sở, ban, ngành và địa phương - DDCI Quảng Ninh 2024
- UBND tỉnh Quảng Ninh ban hành kế hoạch triển khai đánh giá năng lực cạnh tranh cấp Sở, ban, ngành và địa phương - DDCI Quảng Ninh 2024
- UBND tỉnh Quảng Ninh ban hành kế hoạch triển khai đánh giá năng lực cạnh tranh cấp Sở, ban, ngành và địa phương - DDCI Quảng Ninh 2024
- Phát huy thành quả cải cách, tiếp tục chinh phục mục tiêu mới
- Quảng Ninh: Tổ chức Hội nghị phân tích chuyên sâu về PCI, PGI, PAR INDEX, SIPAS
- Quảng Ninh lập kỷ lục 7 năm liên tiếp nhận Cúp quán quân PCI
- Quảng Ninh dẫn đầu cả nước Chỉ số PCI và Chỉ số PGI năm 2023
- CÔNG BỐ KẾT QUẢ KHẢO SÁT DDCI TỈNH QUẢNG NINH NĂM 2023
- Hội nghị sơ kết 03 năm thực hiện Nghị quyết số 05-NQ/TU ngày 09/4/2021 của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh về đẩy mạnh cải cách hành chính, cải thiện môi trường đầu tư kinh doanh, nâng cao năng lực cạnh tranh cấp tỉnh giai đoạn 2021 – 2025, định hướng đến năm 2030 và công bố kết quả các Chỉ số PAR INDEX, SIPAS, DDCI, DGI, DTI của các cơ quan, đơn vị, địa phương trên địa bàn tỉnh năm 2023
- Chuỗi sự kiện “Kết nối chuỗi cung ứng hàng hóa quốc tế 2024